புதுடெல்லி: பாதையை மாற்றுவது உதவுகிறது. ஆனால், தாக்கப்பட்ட பாதையில் செல்லாமல் இருப்பது எப்போதும் பயனுள்ளதாக இருக்காது. இந்தியாவின் இரண்டு பெரிய தனியார்மயமாக்கல்களின் கதை இதுதான் – ஏர் இந்தியா மற்றும் பாரத் பெட்ரோலியம் (பிபிசிஎல்).
கடந்த தனியார்மயமாக்கலுக்குப் பிறகு ஏறக்குறைய இரண்டு தசாப்தங்களுக்குப் பிறகு, இந்த ஆண்டு நஷ்டத்தில் இயங்கி வந்த தேசிய விமான நிறுவனமான ஏர் இந்தியா நிறுவனத்திற்கு விற்கப்பட்டபோது வரலாற்று சிறப்புமிக்க பங்கு விலக்கல் நடந்தது. வருகிறேன், தேசிய கேரியரில் அதன் 76 சதவீத பங்குகளை விற்பதில் இருந்து அரசாங்கம் அதன் 100 சதவீத பங்குகளை முழுவதுமாக தடுக்கும் பாதையை மாற்றியபோது மட்டுமே இது சாத்தியமானது. மேலே.
ஆனால் பிபிசிஎல் விஷயத்தில், பிபிசிஎல் விஷயத்தில் செய்தது போல், நிர்வாகக் கட்டுப்பாட்டுடன் 26 சதவீதப் பங்குகளைத் தடுக்கும் அதன் நேர சோதனைக் கொள்கையைப் பின்பற்றுவதற்கான பரிந்துரைகளை அரசாங்கம் புறக்கணித்தது. இந்துஸ்தான் ஜிங்க் மற்றும் பால்கோ, மாறாக, சன்செட் பகுதியில் இயங்கும் ஒரு நிறுவனத்தில் அதன் முழு 52.98 சதவீதத்தையும் வழங்கியது.
இதன் விளைவாக – வெறும் மூன்று ஏலங்கள் வந்தன, அவர்களில் இருவர் கையகப்படுத்துவதற்கான நிதியை ஏற்பாடு செய்ய போராடினர், அதன் தற்போதைய சந்தை மதிப்பில் $10-12 பில்லியனுக்குக் குறையாது.
எனவே, ஏர் இந்தியா தனியார்மயமாக்கப்பட்ட நிலையில், பிபிசிஎல் இழுத்தடித்து வருகிறது. நிர்வாகக் கட்டுப்பாட்டுடன் வெறும் 26 சதவீதத்தை அரசு வழங்கியிருந்தால், தனியார் நிர்வாகத்தின் கீழ் உள்ள நிறுவனத்திற்கு மதிப்பைக் கூட்டிய பிறகு மீதமுள்ள பங்குகளுக்கு நல்ல விலை கொடுத்திருக்கும் என்று சிலர் கூறுகிறார்கள்.
ஆனால், இந்தியாவின் வரலாற்றில் மிகப்பெரிய முதலீட்டை 2022 ஜனவரி-மார்ச் காலாண்டில் எதிர்பார்க்கலாம், நாட்டின் மிகப்பெரிய காப்பீட்டு நிறுவனமான லைஃப் இன்சூரன்ஸ் கார்ப்பரேஷன் (எல்ஐசி) ஆரம்ப பொதுப் பங்களிப்பை (ஐபிஓ) கொண்டு வந்து பங்குச் சந்தைகளில் பட்டியலிட வேண்டும். தற்போது எல்ஐசியில் 100 சதவீத பங்குகளை அரசு வைத்திருக்கிறது.
இன்னும் 2021 ஆம் ஆண்டின் மிகப்பெரிய சாதனை ‘குடும்ப வெள்ளி’ விற்கப்படுகிறது என்ற தடையை நீக்கியது. தனியார்மயமாக்கல் வரி செலுத்துவோரின் பணம் முன்பை விட அதிகமாக வேரூன்ற உதவுகிறது.
2021 ஆம் ஆண்டு அரசாங்கத்தின் முதலீட்டுத் திட்டத்தின் அடிப்படையில் பல அம்சங்களில் ஒரு மைல்கல்லாக இருந்தது, ஏனெனில் இது 19 ஆண்டுகளில் முதல் தனியார்மயமாக்கலைக் கண்டது மற்றும் அரசாங்க நிறுவனங்களை மூலோபாய மற்றும் மூலோபாயமற்றதாக வகைப்படுத்தியது – அரசாங்கம் நடத்தும் என்பதை தனியார் துறைக்கு தெளிவுபடுத்துகிறது. ‘அரசுக்கு வியாபாரம் செய்ய வேண்டிய வேலை இல்லை’ என்று சொல்லும் போது விஷயம்.
ஏர் இந்தியா மற்றும் சென்ட்ரல் எலெக்ட்ரானிக்ஸ் லிமிடெட் ஆகிய இரண்டு CPSEகள் 2021 இல் தனியார்மயமாக்கப்பட்டன – இது 2003-04 முதல் முதல் முறையாகும்.
அதேசமயம் வருகிறேன் குழுவானது நோய்வாய்ப்பட்ட ஏர் இந்தியாவை ரூ.18,000 கோடிக்கு வாங்கியது, மத்திய அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப அமைச்சகத்தின் கீழ் உள்ள சென்ட்ரல் எலக்ட்ரானிக்ஸ் டெல்லியை சேர்ந்த நந்தால் ஃபைனான்ஸ் மற்றும் லீசிங் நிறுவனத்திற்கு ரூ.210 கோடிக்கு விற்கப்பட்டது.
மேலும், பிபிசிஎல், பிஇஎம்எல், ஷிப்பிங் கார்ப்பரேஷன், பவன் ஹான்ஸ் மற்றும் என்ஐஎன்எல் ஆகிய 5 சிபிஎஸ்இகளை தனியார்மயமாக்கும் பணி நடந்து வருகிறது. அலையன்ஸ் ஏர் மற்றும் மூன்று ஏர் இந்தியா துணை நிறுவனங்களும் 2022ல் தனியார்மயமாக்கப்படும்.
பிப்ரவரி தொடக்கத்தில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி, பொதுத்துறை நிறுவனங்களை தனியார்மயமாக்குவதற்கும், நலிவடைந்த பொதுத்துறை நிறுவனங்களுக்கு நிதியுதவி அளிப்பது பொருளாதாரத்தின் மீது ஒரு சுமையாக இருக்க வேண்டும், ஆனால் மரபு காரணமாக மட்டும் இயங்க வேண்டும் என்ற தொனியை அமைத்தார்.
அரசாங்கம் புதிய பொதுத்துறை நிறுவனங்களின் (PSE) கொள்கையை வெளியிட்டது, இதில் நான்கு மூலோபாயத் துறைகள் உள்ளன, அதில் “குறைந்தபட்ச” எண்ணிக்கையிலான CPSEகள் தக்கவைக்கப்படும், மீதமுள்ளவை தனியார்மயமாக்கப்படும் அல்லது இணைக்கப்படும் அல்லது மற்றொரு CPSE இன் துணை நிறுவனமாக மாற்றப்படும் அல்லது மூடப்படும்.
அணுசக்தி, விண்வெளி மற்றும் பாதுகாப்பு ஆகிய நான்கு துறைகள்; போக்குவரத்து மற்றும் தொலைத்தொடர்பு; மின்சாரம், பெட்ரோலியம், நிலக்கரி மற்றும் பிற கனிமங்கள்; மற்றும் வங்கி, காப்பீடு மற்றும் நிதி சேவைகள். மூலோபாயம் அல்லாத துறைகளில், CPSEகள் தனியார்மயமாக்கப்படும் அல்லது மூடுவதற்கு பரிசீலிக்கப்படும்.
NITI ஆயோக் CPSE களை அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் வைக்க அல்லது தனியார்மயமாக்கல் அல்லது இணைப்பிற்காக பரிசீலிக்க அல்லது வேறு ஏதேனும் PSE இன் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் வைக்கப்பட அல்லது மூடப்படும்.
நிதியமைச்சர், சாலைப் போக்குவரத்து அமைச்சர் மற்றும் நிர்வாக அமைச்சர் ஆகியோரைக் கொண்ட மூலோபாய முதலீட்டுக்கான மாற்று பொறிமுறையானது, CPSEகளைத் தக்கவைக்க, அல்லது தனியார்மயமாக்கல் அல்லது இணைப்பு அல்லது துணை நிறுவனங்களைத் தக்கவைத்துக்கொள்ள அல்லது முடிவுக்கு வருவதற்கான இறுதி ஒப்புதலை வழங்கும்.
2021-22ஆம் ஆண்டுக்கான பட்ஜெட்டில் பங்கு விலக்கல் மூலம் ரூ.1.75 லட்சம் கோடி இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. இதில், பொதுத்துறை வங்கிகள் மற்றும் காப்பீட்டு நிறுவனங்களில் உள்ள அரசுப் பங்குகளை விற்பனை செய்வதன் மூலம் ரூ.1 லட்சம் கோடி கிடைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது – பெரும்பாலானவை எல்ஐசியின் ஐபிஓக்களில் இருந்து. பங்கு விற்பனை மூலம் CPSE ரூ.75,000 கோடி பட்ஜெட்டைக் கொண்டுள்ளது.
*சொத்து பணமாக்குதல்
6 லட்சம் கோடி ரூபாய்க்கான சொத்துப் பணமாக்குதல் திட்டத்திற்கான நான்கு ஆண்டு (FY 2022-2025) சாலை வரைபடத்தையும் அரசாங்கம் அறிமுகப்படுத்தியது, இதில் பெரும்பகுதி சாலை, ரயில்வே மற்றும் மத்திய அமைச்சகங்கள் மற்றும் பொதுத்துறை நிறுவனங்களின் பொதுத்துறை சொத்துக்கள் மூலமாக இருக்கும். இருந்து இருக்கும். சக்தி.
சாலைகள் (ரூ. 1.60 லட்சம் கோடிக்கு மேல்), ரயில்வே (ரூ. 1.52 லட்சம் கோடி), மின் பரிமாற்றம் (ரூ. 45,200 கோடி), மின் உற்பத்தி (ரூ. 39,832 கோடி) மற்றும் தொலைத்தொடர்பு (ரூ. 35,100 கோடி) ஆகியவை பணமாக்குதலுக்கான துறை வாரியான இலக்குகளாகும்.
*தனியார்மயமாக்கல்
2014ல் ஆட்சிக்கு வந்ததில் இருந்து, தேசிய ஜனநாயக கூட்டணி அரசு, பொதுத்துறை நிறுவனங்களை, குறிப்பாக நஷ்டத்தில் இயங்கும் ஏர் இந்தியா போன்றவற்றை விற்பனை செய்வது குறித்து பேசி வருகிறது. இது HPCL போன்ற அரசாங்க நிறுவனங்களின் விற்பனையை மற்றொரு பொதுத்துறை நிறுவனமான ONGC க்கு ஒரு மூலோபாய விற்பனையாக மாற்றக் கோரியது, இது CAG ஆல் விமர்சிக்கப்பட்டது.
அது இப்போது ஒரு பெரிய சீர்திருத்த முயற்சியாக தனியார்மயமாக்கலுக்கு அழுத்தம் கொடுக்க முயற்சிக்கிறது மற்றும் தனியார்மயமாக்கல் பட்டியலில் அரசு நடத்தும் வங்கிகள் மற்றும் ஒரு பொது காப்பீட்டு நிறுவனத்தையும் சேர்த்துள்ளது.
அரசாங்கத்தின் தினசரி ரூ.20 கோடி நிதியில் பிழைத்த ஏர் இந்தியா நிறுவனம், முந்தைய அரசுகளின் அறையில் யானைக்கால் ஆன வழக்கு.
2018 இல் தோல்வியுற்ற முயற்சிக்குப் பிறகு, அரசாங்கம் தேசிய கேரியரில் 76 சதவீதத்தை விற்பனை செய்தபோது, ​​2020 இல் 100 சதவீத விற்பனைக்கான புதிய EOIகளை அரசாங்கம் வெளியிட்டது. ஆனால் கோவிட் தனியார்மயமாக்கல் திட்டத்தை தாமதப்படுத்தியது மற்றும் விற்பனை செயல்முறை 2021 வரை நீட்டிக்கப்பட்டது. ஆகஸ்டு 31ஆம் தேதி நிலவரப்படி ஏர் இந்தியா நிறுவனத்தின் மொத்தக் கடன் ரூ.61,562 கோடி. இந்த கடனில் 75% அல்லது ரூ. 46,262 கோடி சிறப்பு நோக்கத்திற்கான வாகனத்தை AIAHL க்கு ஒப்படைப்பதற்கு முன் மாற்றப்படும். இந்த மாத இறுதிக்குள் டாடா குழுமத்திற்கு ஏர்லைன்ஸ்.
இப்போது, ​​அலையன்ஸ் ஏர் மற்றும் மற்ற 3 ஏர் இந்தியா துணை நிறுவனங்களின் பணமாக்குதல் – AI ஏர்போர்ட் சர்வீசஸ் லிமிடெட் (AIASL), AI இன்ஜினியரிங் சர்வீசஸ் லிமிடெட், டெல்லி மற்றும் ஸ்ரீநகரில் சென்டார் ஹோட்டல்களை நடத்தும் ஹோட்டல் கார்ப்பரேஷன் ஆஃப் இந்தியா ஆகியவற்றின் பணமாக்குதல் நடந்து கொண்டிருக்கிறது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *