சுருக்கம்

நாட்டின் தலைநகர் டெல்லியில் டாக்டர்களின் வேலை நிறுத்தம் நான்காவது நாளாக தொடர்ந்தது. சஃப்தர்ஜங் முதல் தலைநகரின் அனைத்து முக்கிய மருத்துவமனைகள் வரை, சிகிச்சை கடினமாகிவிட்டது. மாலை வரை சுகாதார அமைச்சகத்திற்கு வெளியே மருத்துவர்களின் போராட்டம் தொடர்ந்தது.

டெல்லியில் மருத்துவர்கள் வேலை நிறுத்தம்
– புகைப்படம் : அமர் உஜாலா

செய்தி கேட்க

நீட் முதுகலை கவுன்சிலிங் தாமதத்திற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து டாக்டர்கள் போராட்டம் நான்காவது நாளாக திங்கள்கிழமை தொடர்ந்தது. இதனால் தற்போது மருத்துவமனைகளில் சிகிச்சை பெறுவதில் சிரமம் ஏற்பட்டுள்ளது. சப்தர்ஜங் உட்பட தலைநகரின் அனைத்து முக்கிய மருத்துவமனைகளில் இருந்தும் நோயாளிகள் கட்டாய விடுப்பு எடுக்க வேண்டிய நிலை உள்ளது. டெல்லி எய்ம்ஸில் மருத்துவர்கள் வேலைநிறுத்தம் இல்லை என்றாலும், நோயாளிகளும் இங்கு அனுமதிக்கப்படவில்லை.

மறுபுறம், குடியுரிமை மருத்துவர்களும் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர். திங்களன்று, புதுதில்லியில் உள்ள சுகாதார அமைச்சகம் முன் மருத்துவர்கள் எட்டு மணி நேரம் ஆர்ப்பாட்டம் செய்தனர். மாலை வரை டாக்டர்கள் போராட்டத்தை கைவிடாததால், டெல்லி போலீசார் அவர்களை அங்கிருந்து அப்புறப்படுத்தினர்.

தகவலின்படி, சப்தர்ஜங் மருத்துவமனை, மவுலானா ஆசாத் மருத்துவக் கல்லூரியின் ஐந்து மருத்துவமனைகள் மற்றும் ஜிடிபி உட்பட பல மருத்துவமனைகளில் குடியுரிமை மருத்துவர்கள் வேலைநிறுத்தம் நடந்து வருகிறது. OPD தவிர, நோயாளிகள் அவசர சிகிச்சை பெறுவதில்லை.

நொய்டாவில் இருந்து சப்தர்ஜங் மருத்துவமனைக்கு வந்த சர்தார் சுர்மேந்திரா, தனது சிறுநீரகம் மற்றும் பித்தப்பை இரண்டும் மோசமாக இருப்பதாக கூறினார். அவர் சிகிச்சை மற்றும் அவரது உயிரைக் காப்பாற்ற மிகக் குறைந்த நேரமே உள்ளது, ஆனால் அவசரகாலத்தில் கூட, வேலைநிறுத்தம் காரணமாக எந்த மருத்துவரும் அவரைப் பார்ப்பதில்லை. டாக்டர்கள் கடவுளின் வடிவம் என்று சுர்மேந்திரா கூறினார், ஆனால் இந்த மருத்துவர்கள் நோயாளிகளை இறக்க விட்டுவிட்டார்கள். உ.பி.யில் உள்ள பரேலியில் இருந்து இங்கு வந்த ராம்வதி, சுர்மேந்திராவைப் போலவே, நாங்கள் பரேலியில் இருந்து சிகிச்சை பெறுவதற்காக டெல்லிக்கு வந்தோம் என்று கூறுகிறார். அவர் எய்ம்ஸ் மருத்துவமனைக்கு வந்ததும், ஒரு மாதம் கழித்து வந்து சிகிச்சை பெறுமாறு அறிவுறுத்தினார்.

இதைத் தொடர்ந்து சப்தர்ஜங் மருத்துவமனைக்கு வந்த அவர், நாள் முழுவதும் மருத்துவமனையில் தங்கியிருந்தும், யாரும் அவரைக் கவனிக்கவில்லை. பலமுறை பேசினாலும், நோயாளிகளைக் கேட்க மருத்துவமனையில் யாரும் இல்லை. இதற்கிடையில், சப்தர்ஜங் மருத்துவமனையின் வார்டுகளில் காலியான ஸ்ட்ரெச்சர்களின் படங்களும் வெளிவரத் தொடங்கின. இங்கு ஏற்கனவே வார்டில் அனுமதிக்கப்பட்ட நோயாளிகள் தற்போது மருத்துவமனையை விட்டு திரும்பி செல்கின்றனர்.

உண்மையில், நீட் முதுகலை கவுன்சிலிங்கில் தாமதம் ஏற்பட்டதால், குடியுரிமை மருத்துவர்கள் வெள்ளிக்கிழமை முதல் வேலைநிறுத்தத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர். இந்த வேலைநிறுத்தப் போராட்டத்தை ரெசிடென்ட் டாக்டர்கள் கூட்டமைப்பு ஏற்பாடு செய்துள்ளது. இதில் முக்கியமாக சப்தர்ஜங் மருத்துவமனை, மௌலானா ஆசாத் மருத்துவக் கல்லூரி, சுகாதாரப் பல்கலைக்கழகம், பீம்ராவ் அம்பேத்கர் மருத்துவக் கல்லூரி போன்றவற்றின் குடியுரிமை மருத்துவர்களும் அடங்குவர்.

சுகாதார அமைச்சகத்திற்கு வெளியே தெரு விளையாடுகிறது
தலைநகரின் பல்வேறு மருத்துவக் கல்லூரிகளின் வதிவிட மருத்துவர்கள் ஒன்று கூடி, திங்கள்கிழமை காலை 11 மணியளவில் நிர்மான் பவனில் அமைந்துள்ள சுகாதார அமைச்சகத்தை நோக்கிச் சென்றனர். இங்கு வந்து சேர்ந்த டாக்டர்கள், சாலையோரத்தில் நாள் முழுவதும் போராட்டம் நடத்தி, அதற்குள், தெரு நாடகம் ஆடி, அரசு டாக்டர்களை சரியாக நடத்தாவிட்டால், நோயாளிகளிடம் எப்படி பணியாற்ற முடியும் என்ற செய்தியையும் தெரிவித்தனர். அப்போது, ​​குடியுரிமை டாக்டர்கள் சங்க கூட்டமைப்பு (ஃபோர்டா) தலைவர் டாக்டர் மணீஷ் கூறியதாவது: குடியுரிமை டாக்டர்கள், நீட் முதுகலை கவுன்சிலிங்கை விரைவில் நடத்த வேண்டும் என, நீண்ட நாட்களாக கோரிக்கை விடுத்தும், அவர்களின் கோரிக்கைகளை அரசு கண்டுகொள்வதில்லை. தொற்றுநோய்களில் மணிக்கணக்கில் உழைத்தாலும் அரசு மருத்துவர்களை மதிக்கவில்லை. பொய்களை மீண்டும் மீண்டும் கூறி உறுதியளிக்கிறார்கள் ஆனால் நிலைமையில் முன்னேற்றம் இல்லை. எனவே கோரிக்கை நிறைவேறும் வரை போராட்டம் தொடரும்.

வாய்ப்பு

நீட் முதுகலை கவுன்சிலிங் தாமதத்திற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து டாக்டர்கள் போராட்டம் நான்காவது நாளாக திங்கள்கிழமை தொடர்ந்தது. இதனால் தற்போது மருத்துவமனைகளில் சிகிச்சை பெறுவதில் சிரமம் ஏற்பட்டுள்ளது. சப்தர்ஜங் உட்பட தலைநகரின் அனைத்து முக்கிய மருத்துவமனைகளில் இருந்தும் நோயாளிகள் கட்டாய விடுப்பு எடுக்க வேண்டிய நிலை உள்ளது. டெல்லி எய்ம்ஸில் மருத்துவர்கள் வேலைநிறுத்தம் இல்லை என்றாலும், நோயாளிகளும் இங்கு அனுமதிக்கப்படவில்லை.

மறுபுறம், குடியுரிமை மருத்துவர்களும் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர். திங்களன்று, புதுதில்லியில் உள்ள சுகாதார அமைச்சகம் முன் மருத்துவர்கள் எட்டு மணி நேரம் ஆர்ப்பாட்டம் செய்தனர். மாலை வரை டாக்டர்கள் போராட்டத்தை கைவிடாததால், டெல்லி போலீசார் அவர்களை அங்கிருந்து அப்புறப்படுத்தினர்.

தகவலின்படி, சப்தர்ஜங் மருத்துவமனை, மவுலானா ஆசாத் மருத்துவக் கல்லூரியின் ஐந்து மருத்துவமனைகள் மற்றும் ஜிடிபி உட்பட பல மருத்துவமனைகளில் குடியுரிமை மருத்துவர்கள் வேலைநிறுத்தம் நடந்து வருகிறது. OPD தவிர, நோயாளிகள் அவசர சிகிச்சை பெறுவதில்லை.

நொய்டாவில் இருந்து சப்தர்ஜங் மருத்துவமனைக்கு வந்த சர்தார் சுர்மேந்திரா, தனது சிறுநீரகம் மற்றும் பித்தப்பை இரண்டும் மோசமாக இருப்பதாக கூறினார். அவர் சிகிச்சை மற்றும் அவரது உயிரைக் காப்பாற்ற மிகக் குறைந்த நேரமே உள்ளது, ஆனால் அவசரகாலத்தில் கூட, வேலைநிறுத்தம் காரணமாக எந்த மருத்துவரும் அவரைப் பார்ப்பதில்லை.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *