கடந்த ஆண்டில் பிட்காயினின் மதிப்பு 92 சதவீதம் உயர்ந்திருக்கலாம், சந்தை மூலதனம் 1 டிரில்லியன் டாலர் (சுமார் ₹75,87,463 கோடி) ஆகும், ஆனால் இன்னும் சந்தேகங்கள் உள்ளன என்று கார்னெல் பல்கலைக்கழகத்தின் சர்வதேச வர்த்தகக் கொள்கையின் ஆசிரியரும் பேராசிரியருமான கூறினார். ஈஸ்வர் பிரசாத் உட்பட, மிகப்பெரிய கிரிப்டோகரன்சி நீண்ட காலம் நீடிக்காது என்று நம்புகிறார். பிரசாத் சமீபத்திய நேர்காணலில், செயல்திறன் இல்லாமை மற்றும் பணம் செலுத்தும் முறையாக பரிமாற்றத்தை எளிதாக்க இயலாமை காரணமாக பிட்காயின் இல்லாமல் இருக்கலாம் என்று கூறினார்.

பிரசாத் நம்புகிறார் பிட்காயின் இது ஒரு பொருத்தமான பரிமாற்ற ஊடகமாக செயல்பட முடியாததால், அதற்கு அடிப்படை மதிப்பு இல்லை. “Bitcoin இன் பிளாக்செயின் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துவது மிகவும் திறமையானது அல்ல. அது நன்றாக வளராத சுற்றுச்சூழலுக்கு அழிவுகரமான பரிவர்த்தனைகளுக்கு ஒரு சரிபார்ப்பு பொறிமுறையைப் பயன்படுத்துகிறது,” என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். நேர்காணல் CNBC உடன்.

பிரசாத், பிட்காயினின் நாட்கள் எண்ணப்படலாம், பிளாக்செயினை பிட்காயினின் மிகப்பெரிய பாரம்பரியமாக மாற்றுகிறது. இந்திய-அமெரிக்க பொருளாதார நிபுணர் பிட்காயினின் “சுற்றுச்சூழல் அழிவுக்கான” ஒருமித்த பொறிமுறையை எதிர்த்தார், இவை புதிய பச்சை மாற்றுகள் என்று கூறினார். “பிளாக்செயினுடன் பரவலாக்கப்பட்ட நிதியுதவியின் வாக்குறுதி உண்மையானது என்று நான் நினைக்கிறேன், ஆனால் பிட்காயின் நீண்ட காலம் நீடிக்காது” என்று பிரசாத் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், பிட்காயின் பணம் செலுத்துவதில் “ஒரு புரட்சியைத் தொடங்கியுள்ளது” என்பதை அவர் ஒப்புக்கொண்டார், மத்திய வங்கிகள் இப்போது தங்கள் சொந்த டிஜிட்டல் நாணயத்தை வெளியிடுவதற்கு விரைந்து வருகின்றன என்ற உண்மையை மேற்கோள் காட்டி, “என் பார்வையில், மத்திய வங்கியின் நாணய மதிப்பு ஒரு களஞ்சியமாக தொடரும்.”

பிரசாத் மேலும் கூறினார் மத்திய வங்கி டிஜிட்டல் நாணயங்கள் (CBDC) “கூடுதல் கட்டண விருப்பத்தை வழங்குதல், அனைவருக்கும் அணுகக்கூடிய குறைந்த-கட்டண கட்டண விருப்பம், நிதி உள்ளடக்கத்தை அதிகரிப்பது மற்றும் நிதி ஸ்திரத்தன்மையை அதிகரிக்கும் வகையில் பல வழிகளில் சிறப்பாக இருக்கும்.”

“உங்களுக்கு பிட்காயின் பிடிக்காவிட்டாலும், அது உண்மையில் ஒரு புரட்சியைத் தொடங்கியுள்ளது, இது இறுதியில் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ நம் அனைவருக்கும் பயனளிக்கும்.”

சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் (IMF) ஆராய்ச்சித் துறை மற்றும் IMF இன் சீனப் பிரிவின் நிதியியல் ஆய்வுத் துறையின் தலைவராக முன்பு இருந்த பிரசாத், பணத்தை மாற்றுவதற்கான மிகவும் திறமையான வழியை உருவாக்கியதற்காக ஃபியட்-இணைக்கப்பட்ட ஸ்டேபிள்காயின்களைப் பாராட்டினார்.

பிட்காயினின் மதிப்பு மற்றும் புகழ் 12 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தொடங்கப்பட்டதிலிருந்து வளர்ந்துள்ளது, ஆனால் சமீபத்தில் வணிகம் மிகவும் நிலையற்றது. கடந்த 24 மணி நேரத்தில் 2.21 சதவீதம் குறைந்து தற்போது மிகப்பெரிய டிஜிட்டல் கரன்சியின் மதிப்பு $48,792 (தோராயமாக ரூ. 37.02 லட்சம்) ஆகும். கிரிப்டோகரன்சி இதுவரை 92% உயர்ந்துள்ளது, ஆனால் கடந்த மாதத்தில் சுமார் 22% குறைந்துள்ளது.


கிரிப்டோகரன்சியில் ஆர்வமா? WazirX CEO நிச்சல் ஷெட்டி மற்றும் வீக்கெண்ட் இன்வெஸ்டிங் நிறுவனர் அலோக் ஜெயின் ஆகியோருடன் அனைத்து விஷயங்களையும் கிரிப்டோ பற்றி விவாதிக்கிறோம் வகுப்பின், கேஜெட்டுகள் 360 பாட்காஸ்ட். சுற்றுப்பாதையில் கிடைக்கும் ஆப்பிள் பாட்காஸ்ட்கள், கூகுள் பாட்காஸ்ட்கள், Spotify, அமேசான் இசை உங்கள் பாட்காஸ்ட்களை நீங்கள் எங்கு பெற்றாலும்.link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *