மும்பை: முதல் பெண்மணி ஜனாதிபதி ஆஃப் பாரத ஸ்டேட் வங்கி ,பாரத ஸ்டேட் வங்கி) அதன் 210 வருட வரலாற்றில் பிறந்திருக்காமல் இருக்கலாம். அவரது நூல், ‘அடங்காமை: வாழ்க்கை, வேலை மற்றும் தலைமைத்துவம் பற்றிய ஒரு உழைக்கும் பெண்ணின் குறிப்புகள்’, அருந்ததி பட்டாச்சார்யா கடுமையான நெருக்கடி மற்றும் வேலையில்லாத் திண்டாட்டம் தனது தந்தையை தனது தாய் எதிர்பார்க்கும் போது மூன்றாவது குழந்தையைப் பற்றி இரண்டாவது எண்ணம் கொள்ளத் தூண்டியது என்று கூறுகிறார். இருப்பினும், புதிதாகப் பிறந்த குழந்தை தனது சொந்த விதியுடன் வரும் என்று அவரது தாயின் நம்பிக்கை திட்டங்களில் மாற்றத்தை ஏற்படுத்தியது.
பட்டாச்சார்யாவின் நியமனம் பெண்கள் அதிகாரமளிக்கும் சகாப்தமாக கொண்டாடப்பட்டாலும், வழியில் இருக்கும் சவால்கள் பற்றி அதிகம் எழுதப்படவில்லை. ஹார்பர்காலின்ஸால் வெளியிடப்பட்ட பட்டாச்சார்யாவின் புத்தகம், பெண்களுக்கு எதிரான தப்பெண்ணம் எவ்வளவு ஆழமாக இருந்தது மற்றும் இன்னும் தொடர்கிறது என்பதைக் குறிக்கிறது. எஸ்பிஐ சட்டம் ஒரு தலைவரை மட்டுமே குறிப்பதால் இந்தச் சார்பு சட்டத்தில் செதுக்கப்பட்டுள்ளது, அதனால்தான் சேர்மன் என அச்சிடப்பட்ட அதன் முதல் தொகுதி அட்டைகளை ரத்து செய்ய வேண்டியிருந்தது.
ஒரு பெண்ணாக எஸ்பிஐயில் இல்லை சோதனை அதிகாரி 1960 வரை. இருப்பினும், பல தசாப்தங்களுக்குப் பிறகு, வங்கியின் அலுவலகங்கள் தொடர்ந்தன கழிப்பறை ஆண்கள், பெண்கள் மற்றும் அதிகாரிகளுக்கு தனி. முதல் பெண் அதிகாரி சேர்ந்த அறுபது ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, பெண் வங்கியாளர்களுக்கு சிறந்த வேலைவாய்ப்பு இருந்தால், அவர்கள் பட்டாச்சார்யாவுக்கு நன்றி சொல்ல வேண்டும். பெண் ஊழியர்கள் மற்றும் வாடிக்கையாளர்களுக்கான வங்கியின் பெரும்பாலான கொள்கைகள் அவர்களின் வாழ்க்கையில் எதிர்கொள்ளும் தடைகளை அடிப்படையாகக் கொண்டவை.
பாலின ஒரே மாதிரியான அவரது முதல் தூரிகை, அவரது பள்ளியின் புகழ்பெற்ற முன்னாள் மாணவர்கள் ஒரு உயிர் வேதியியலாளராக வேண்டும் என்ற அவரது லட்சியங்களை கேலி செய்து, “நிச்சயமாக? சமையலறை வேதியியலாளர் இல்லையா?” 70 களில் பெண்கள் ஏன் தொழில்முறை படிப்புகளில் இல்லை என்பதையும் இது விளக்குகிறது. கூட்டு நுழைவுத் தேர்வுக்குப் பிறகு மருத்துவ இருக்கைக்குத் தகுதி பெற்ற பட்டாச்சார்யா, பெண்களுக்கான விடுதிகள் இல்லாததால் மருத்துவப் படிப்பைத் தொடர முடியவில்லை.
ஆரம்ப ஆண்டுகளில் கழிவறை இல்லாதது முதல் அவரது பாலினம் காரணமாக கடன் பெறாதது வரை (ஒரு தொழில் உதை-தொடக்கமாக பார்க்கப்பட்டது) சவால்கள் தொடர்ந்தன. அதிகாரப் பதவியில் இருந்த பிறகும் கூட, தடிமனான சூட் அணிந்த ஆண்களை மனதில் வைத்து, புடவை அணிந்த பெண்களைக் கருத்தில் கொண்டு, பலகை அறைகளில் வெப்பநிலை கட்டுப்படுத்தப்படுவதை பட்டாச்சார்யா கண்டறிந்தார். இதனால் அவர் கைகளை சூடேற்ற கோப்பையை பயன்படுத்தினார். “எனவே, ஜனாதிபதி ஆனவுடன், போர்டுரூமில் உள்ள பெண்களின் சார்பாக நான் என்னை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ள வேண்டும் என்று நினைத்தேன், மேலும் எனது சக ஊழியர்கள் தங்கள் கோட் மற்றும் டைகளை அவர்களின் அறைகளில் விட்டுவிடுமாறு கேட்டுக் கொண்டேன்,” என்று பட்டாச்சார்யா கூறினார்.
தலைவரான பட்டாச்சார்யா, வீட்டுக் கடனில் முதலிடம் பெற்ற பெண் என்றால், 5 பிபிஎஸ் (100 அடிப்படைப் புள்ளிகள் = 1 சதவிகிதப் புள்ளி) தளர்வை வழங்கிய பெருமைக்குரியவர். இந்த வசதி கடனை பிரபலப்படுத்தியது மட்டுமின்றி கடனைத் திருப்பிச் செலுத்துவதையும் குறைத்தது. மேலும் வெற்றியானது மற்றவர்களால் நகலெடுக்கப்பட்டது மற்றும் ஜன்தன் கணக்குகள் உட்பட பல தயாரிப்புகளுக்கு விரிவுபடுத்தப்பட்டது, அங்கு பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் பெண்கள் வைத்துள்ளனர். அவர்கள் ஆரம்பத்தில் பெண்களுக்கு இரண்டு வருட ஓய்வுநாளை அறிமுகப்படுத்தினர், ஆனால் பின்னர் ஆண்களுக்கும் நீட்டிக்கப்பட்டது, இது வங்கி தனது பணியாளர்களில் அதிக பெண்களைத் தக்கவைக்க உதவியது. மீண்டும் பட்டாச்சார்யா தான் ஐந்து நாள் வாரத்திற்கு அழுத்தம் கொடுத்தார், ஆனால் ஒரு மாதத்தில் இரண்டு சனிக்கிழமைகளில் திருப்தி அடைய வேண்டியிருந்தது.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed