புதுடெல்லி: நீண்ட நெருக்குதலுக்கு பிறகு 54 வங்கிகளின் கூட்டமைப்பு தங்களுக்கு வழங்கப்படும் ரொக்கக் கடனுக்கான வட்டி விகிதத்தை குறைக்க ஒப்புக்கொண்டுள்ளது. இந்திய உணவு கழகம், மானிய கட்டணத்தை ஆண்டுக்கு ரூ.1,100 கோடி குறைக்க உதவுகிறது.
வங்கிகளின் கூட்டமைப்பு, தலைமையிலானது என்று வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன பாரத ஸ்டேட் வங்கி, உடனான தொடர் பேச்சுவார்த்தைக்குப் பிறகு இந்த மாத தொடக்கத்தில் வட்டி விகிதங்களைக் குறைக்க ஒப்புக்கொண்டது FCI அதிகாரி. FCI மற்றும் இரண்டும் சாப்பிடு ரொக்கக் கடன்களுக்கான அமைச்சகத்தின் வட்டி ஆண்டுக்கு 7,000 கோடி ரூபாய். இந்த வங்கிகள் உணவு தானியங்களை வாங்குவதற்காக எஃப்சிஐ மற்றும் மாநில அரசு நிறுவனங்களுக்கு ஆண்டுதோறும் சுமார் ரூ. 1.6 லட்சம் கோடி ரொக்கக் கடனாக வழங்குகின்றன, இது முழு வட்டிச் சுமையையும் தாங்குகிறது.
“புதிய விகிதம் ஜனவரி 1 முதல் 7.73% இல் இருந்து 6.68% ஆக குறையும்” என்று ஒரு அதிகாரி கூறினார். எஃப்சிஐகளுக்கான ரொக்கக் கடன் வரம்பு சுமார் ரூ.9,500 கோடியாக இருந்தாலும், மத்திய அரசின் உத்தரவாதத்துடன் மாநில அரசு நிறுவனங்களுக்கு ரூ.1.5 லட்சம் கோடியாக உள்ளது. FCI ரொக்கக் கடன் வரம்புக்கான விலையானது முதல் ஐந்து வங்கிகளின் மூன்று மாத MCLR என்ற முந்தைய விதிமுறைக்குப் பதிலாக முதல் ஐந்து கடன் வழங்குபவர்களின் MCLR இன் ஒரு மாத சராசரியாக இருக்கும் என்று உணவு-கடன் கூட்டமைப்பு முடிவு செய்ததாக ஆதாரங்கள் தெரிவித்தன.

link

Leave a Reply

Your email address will not be published.