கதை: 1983 இல் நாட்டின் முதல் உலகக் கோப்பை பட்டத்தை வீட்டிற்கு கொண்டு வர, அண்டர்டாக்ஸ் என்று அழைக்கப்படும் இந்திய அணிக்கு கேப்டன் கபில் தேவ் தலைமை தாங்கினார். கபீர் கானின் ’83’ ஒரு தேசத்தை நம்புவதற்கும் பின்னிணைப்பதற்கும் அணியின் பயணத்தை கற்றுக் கொடுத்தது. விதிவிலக்கான திறமையான உலக சாம்பியன்களின் குழுவாக வீடு திரும்பிய அவர், தனது கிரிக்கெட் வீரர்கள் மீது நம்பிக்கை வைத்தார்.

விமர்சனம்: படத்தின் முதல் சில நிமிடங்களிலிருந்து, கபீர் கான் புத்திசாலித்தனமாக வடிவமைக்கப்பட்ட பாஸ்போர்ட் வரிசையைப் பயன்படுத்தி படத்தில் வரும் கதாபாத்திரங்களை பார்வையாளர்களுக்கு அறிமுகப்படுத்துகிறார். உண்மையைச் சொல்ல அவர் உரையாடல்களையும் இலகுவான உரையாடல்களையும் பயன்படுத்துகிறார் – உலகக் கோப்பையை வீட்டிற்கு கொண்டு வர இந்தியர்கள் இந்தியாவை நம்பவில்லை. அப்போதுதான் இந்தப் படம் உலக அரங்கில் வெல்வதற்காக அல்ல, மரியாதையை சம்பாதிப்பதற்காக எடுக்கப்பட்ட படம் என்பதை உணர்வீர்கள்.

படத்தின் ஒவ்வொரு கட்டத்திலும், கபீர் நிஜ வாழ்க்கைப் படங்களை ரீல் மூலம் அமைக்கிறார் – அவரை உட்கார வைத்து ஆராய்ச்சி மற்றும் பொழுதுபோக்கைக் கவனிக்க வைக்கிறார் (காட்சிகள் களத்தில் நடக்கும் உண்மையான நிகழ்வுகளைப் போலவே சிறப்பாக உள்ளன). ) டீம் இந்தியாவின் 1983 உலகக் கோப்பை பயணத்தில் வரையறுக்கப்பட்ட தருணங்கள். இந்தத் திரைப்படம் அனைத்து நாடகமோ அல்லது அனைத்து விளையாட்டுகளோ அல்ல என்பதை நீங்கள் புரிந்துகொள்கிறீர்கள் – இது இரண்டையும் இணைக்கும் தெளிவான முயற்சி. மற்றும் பெரும்பாலும், அவ்வாறு செய்வதில் வெற்றி பெறுகிறது.

1983 ஆம் ஆண்டு உலகக் கோப்பை இறுதிப் போட்டியில் மேற்கிந்தியத் தீவுகளை அந்த ஆண்டு தோற்கடிக்க முடியாத கிரிக்கெட் அணியாக இந்திய அணி தோற்கடித்த விதத்திலும், கிரிக்கெட் மீதான இந்தியாவின் அன்புக்கும் நிறைய தொடர்பு உள்ளது. போட்டியின் போது ஒரு கட்டத்தில், டீம் இந்தியாவிலிருந்து ஒளிபரப்பாளருக்கான எதிர்பார்ப்பு மிகவும் குறைவாக இருந்ததால், இந்தியா மற்றும் ஜிம்பாப்வே இடையேயான போட்டி ஜாம்பவான்களான மேற்கிந்திய தீவுகள் மற்றும் ஆஸ்திரேலியா இடையேயான போட்டியை எளிதாக எடுக்க முடியும். இரண்டாவது, இந்திய கேப்டன் கபில்தேவின் முங்கூஸ் மட்டையால் சரித்திரம் படைத்த போட்டி, கேமராவில் பதிவாகாத அந்த பழம்பெரும் இன்னிங்ஸ்.

இந்தப் படத்தைப் பார்க்க பணம் செலுத்தினால், அந்த காட்சி பயணத்திற்கு மட்டுமே கட்டணம் வசூலிக்கும். கபில்தேவின் இன்னிங்ஸ் இந்தியாவுக்கான நாளைக் காப்பாற்றியது மட்டுமல்லாமல், அவர்கள் அணிக்கு மேசையில் ஒரு இடத்தைப் பெற்றுத் தந்தனர் – அதுவரை ஒவ்வொரு மூலையிலிருந்தும் – உள்நாட்டிலும், இந்தியாவிலும் வெளிநாட்டிலும் வாழும் இந்தியர்களிடமிருந்து கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம். , சர்வதேச மற்றும் உள்நாட்டு இதழ்கள் மற்றும் விளையாட்டில் ஏற்கனவே முத்திரை பதித்தவர்களிடமிருந்து. உலகக் கோப்பையை வெல்லும் கேப்டனின் நோக்கத்தை யாரும் பெரிதாக எடுத்துக் கொள்ளவில்லை என்பது படத்தின் பல்வேறு புள்ளிகளில் இடம் பெற்றது, இறுதியில் அணி தனது சிறந்த படியை முன்னெடுத்துச் செல்லும் என்பதை மீண்டும் வலியுறுத்துகிறது.

கபீர் கானின் வியத்தகு ’83’ சிறிய சந்தோஷங்கள், துக்கங்கள், அற்புதமான வெற்றிகள், வலிமிகுந்த தோல்விகள், ஒவ்வொரு வீரரும் அனுபவிக்கும் உள் ஏற்றம் மற்றும் தாழ்வுகள், அவர்களின் தனிப்பட்ட பயணங்கள் மற்றும் சக்திவாய்ந்தவர்களைத் தோற்கடிக்க தன்னை நம்பக்கூடிய ஒரு அணியாக மாறும் பயணம். ஜென்டில்மேன் விளையாட்டில்.

ரன்வீர் சிங் கபில்தேவின் பேசும் பாணி, அவரது நடராஜ் ஷாட், அவரது பந்துவீச்சு மற்றும் அவரது உடல் மொழி ஆகியவற்றைத் துல்லியமாக மறுஉருவாக்கம் செய்வதை நீங்கள் கேட்கும்போது, ​​நீங்கள் கிரிக்கெட்டைச் சுற்றியுள்ள விளையாட்டு நாடகத்தில் இருக்கிறீர்கள் என்பது உங்களுக்குத் தெரியும். ஆனால் அவர் விளையாட்டிற்காக அவர் செய்யும் விதத்தில் அவர் ஏன் நினைக்கிறார், நம்புகிறார் மற்றும் உணர்கிறார் என்பதைப் பற்றி அவர் பேசுவதை நீங்கள் கேட்கும்போது, ​​விளையாட்டில் அவருக்கு ஒரு தனித்துவமான பெயரை உருவாக்கும்படி ஒரு பையன் சொல்வதை நீங்கள் கேட்கிறீர்கள். கபில்தேவ் உலகக் கோப்பையை வைத்திருக்கும் சின்னமான படத்தை நாம் அனைவரும் பார்த்திருக்கிறோம்; ஒவ்வொரு முறையும் நாம் ஏன் உணர்ச்சிவசப்படுகிறோம் என்பதை இந்தப் படம் விளக்குகிறது.

மேலோட்டமாகப் பார்த்தால், ’83 என்பது அண்டர்டாக் அணியின் வெற்றியைப் பற்றியது. நீங்கள் ஆழமாகச் செல்லும்போது, ​​ஒவ்வொரு நடிகரும் சிரமமின்றி 1983 அணியைச் சேர்ந்த ஒரு புகழ்பெற்ற கிரிக்கெட் வீரராகத் தன்னைக் காட்டிக் கொள்ளும்போது, ​​இந்தத் திரைப்படம் திறமையாக எழுதப்பட்ட விவரிப்புடன் வடிவமைக்கப்பட்டதாகவும், நுட்பமான மற்றும் உள் நடிப்பால் ஆதரிக்கப்பட்டதாகவும், ஒவ்வொரு பிரிவும் அதன் தொழில்நுட்ப நிபுணத்துவத்தை வழங்கியதாகவும் நீங்கள் உணருவீர்கள். அதற்கு. இங்கு ரன்வீர் கேப்டன் இன்னிங்ஸ் ஆடும்போது, ​​சாகிப் சலீம், தாஹிர் ராஜ்பாசின், அம்மி விர்க், ஹார்டி சந்து மற்றும் ஜதின் சர்னா ஆகியோர் படத்திற்கு மிளிர்ச்சி சேர்த்துள்ளனர்.

ஆம், அது தேவைக்கு அதிகமாக தேசியவாத சொல்லாட்சிகளை விளையாடுகிறது. சொல்லாட்சிகள் படத்தின் சொந்த ஆவியை காட்சிகளை உருவாக்க முயற்சிக்கும் அளவிற்கு இயக்குகிறது. ’83 சில நல்ல இசைக்கான வாய்ப்பைக் கொண்டுள்ளது, இது கதைக்கு சிறந்த டெம்போவை சேர்க்கும். ஆனால் இதன் மூலம் கபீர் கான் மீண்டும் தனக்கென ஒரு உயர்தரத்தை அமைத்துக் கொண்டார்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published.