புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தியை நோக்கி உலகம் நகர்ந்து வருவதால், புதைபடிவ எரிபொருட்களின் பயன்பாட்டைக் குறைப்பதால், மின் துறை உலகளவில் விரைவான மாற்றங்களைச் சந்தித்து வருகிறது. இருப்பினும், காற்றாலை மற்றும் சூரிய சக்தியிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிப்பதில் ஒரு பெரிய தடையாக இருப்பது சாதகமற்ற சுற்றுச்சூழல் நிலைமைகளால் அவற்றின் இடைவிடாத இயல்பு. இந்த சிக்கலை தீர்க்க ஹைட்ரஜன் பேட்டரிகளில் சேமிப்பு கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. ஆனால் இவை மோசமான செயல்திறனால் பாதிக்கப்பட்டன மற்றும் உற்பத்தி செய்வதற்கு அதிக அளவு இடம் தேவைப்பட்டது, இது வெப்ப மேலாண்மையை சிக்கலாக்கியது. இப்போது, ​​ஜப்பானிய நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த ஆராய்ச்சியாளர்கள், புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை மிகவும் திறம்படச் செய்வதற்கான வழியைக் கண்டுபிடித்துள்ளதாகக் கூறுகின்றனர்.

டோக்கியோ டெக் ஆராய்ச்சியாளர்களால் முன்மொழியப்பட்ட ஒரு மாற்று அமைப்பு ஹைட்ரஜனுக்கு பதிலாக கார்பனை ஆற்றல் மூலமாகப் பயன்படுத்துகிறது. இது “கார்பன்/ஏர் செகண்டரி பேட்டரி (CASB)” என்று அழைக்கப்படுகிறது மற்றும் திட-ஆக்சைடு எரிபொருள் மற்றும் மின்னாற்பகுப்பு செல்கள் (SOFC/ECs) கொண்டது, இதில் கார்பன் டை ஆக்சைட்டின் (CO2) மின்னாற்பகுப்பின் மூலம் உருவாகும் கார்பன் ஆற்றலை உருவாக்கப் பயன்படுகிறது. காற்றுடன் ஆக்ஸிஜனேற்றப்படுகிறது. ஆற்றல் சேமிப்பு அமைப்புகளை உருவாக்க, SOFCகள்/ECகள் சுருக்கப்பட்ட திரவமாக்கப்பட்ட CO2 உடன் வழங்கப்படலாம்.

அவர்களின் ஆய்வில் வெளியிடப்பட்டது பவர் சோர்சஸ் இதழில், சிஏஎஸ்பி சிஸ்டம் எஸ்ஐ சார்ஜிங்கிற்கான CO2 மின்னாற்பகுப்பு மற்றும் கார்பன் எரிபொருள் கலங்களுக்கான மின் உற்பத்தி ஆகியவற்றை ஒருங்கிணைக்கிறது என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

அவர்கள் முதல் முறையாக மீண்டும் மீண்டும் மின் உற்பத்தியை (10 சார்ஜ்-டிஸ்சார்ஜ் சுழற்சிகள்) Baudouard சமநிலையுடன் சீரழிவு இல்லாமல் நிரூபித்துள்ளனர் என்றார். CASB அமைப்பு மின்முனைகளில் படிந்துள்ள பெரும்பாலான கார்பனை ஆற்றல் உற்பத்திக்காகப் பயன்படுத்த முடிந்தது, அதிகபட்ச கூலம்பிக் செயல்திறனை 84 சதவிகிதம், சார்ஜ்-டிஸ்சார்ஜ் திறன் 38 சதவிகிதம் மற்றும் 800 °C இல் 80 mW செ.மீ மின் அடர்த்தி மற்றும் 100 டிகிரி செல்சியஸ் செய்ய முடிந்தது. எம்ஏ அரை-2.

CASB அமைப்பின் சோதனையில் எரிபொருள் மின்முனையின் அரிப்பு இல்லை என்று இது பரிந்துரைத்தது. சார்ஜ்-டிஸ்சார்ஜ் சுழற்சி என்பது பேட்டரி செயல்திறனின் குறிகாட்டியாகும்.

“பேட்டரிகளைப் போலவே, CASBகளும் புதுப்பிக்கத்தக்க மூலங்களால் உருவாக்கப்பட்ட ஆற்றலைப் பயன்படுத்தி CO2 ஐ C ஆகக் குறைக்கின்றன. அதைத் தொடர்ந்து வெளியேற்றும் கட்டத்தில், ஆற்றலை உருவாக்க C ஆக்சிஜனேற்றம் செய்யப்படுகிறது,” என்கிறார் Tokyo Tech K Prof. மனாபு இஹாரா ஒன்றில் கூறினார். அறிக்கை,

புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை நோக்கி உலகை விரைவுபடுத்துவதற்கு ஆராய்ச்சி பெரும் வாக்குறுதியைக் கொண்டுள்ளது.
link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You missed